Đang truy cập : 23 - Đã truy cập : 189032

0939953399

Câu hỏi:

 

Công ty tôi chuyên bán lẻ hàng tiêu dùng, nên khách hàng chủ yếu là cá nhân. Chúng tôi có dịch vụ giao hàng tận nhà, nên khi hàng vận chuyển bán cho khách lẻ, khách không có nhu cầu lấy hóa đơn thì công ty cũng không xuất hóa đơn, vậy có giấy tờ gì thay thế hay không?

 

Câu trả lời:

 

Hàng hóa vận chuyển trên đường không có hóa đơn, chứng từ hợp pháp. thì bị coi là hàng trốn thuế (Điểm m khoản 1 điều 13 thông tư 166/2013/TT-BTC.)

Hóa đơn, chứng từ được hiểu là:

- Hóa đơn GTGT; Hóa đơn bán hàng; và các giấy tờ được phát hành, sử dụng, bảo quản như hóa đơn: phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý; tem; vé; thẻ. (Điều 3 Thông tư 39/2014/TT-BTC, Phụ lục thông tư 39/2014/TT-BTC)

- Hóa đơn thương mại trong trường hợp xuất khẩu hàng hóa ra nước ngoài; (Khoản 4 điều 16 thông tư 219/2013/TT-BTC đã sửa đổi bổ sung)

 

Trường hợp bán lẻ hàng hoá hoặc cung cấp dịch vụ dưới 200.000 đồng mà người mua hàng không yêu cầu thì không phải lập hoá đơn bán hàng.

Trường hợp bán hàng cho khách lẻ mà giá trị hàng bán từ 200.000 đồng trở lên, khách không có nhu cầu lấy hóa đơn hoặc khách không cung cấp tên, địa chỉ,... thì doanh nghiệp vẫn phải lập hóa đơn, ghi rõ khách lẻ không lấy hóa đơn hoặc khách không cung cấp tên, địa chỉ và lưu giữ các liên hóa đơn đã lập. 

(Điểm b khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC)

 

Hàng hóa đi trên đường có 2 trường hợp:

- Hàng đã bán, và đang trên đường giao cho người mua: trị giá hàng dưới 200.000 đồng không cần hóa đơn kèm theo; Trị giá từ 200.000 đồng trở lên thì phải có hóa đơn, kể cả trường hợp khách không có nhu cầu lấy hóa đơn.

- Doanh nghiệp xuất hàng hóa bán lưu động sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo Lệnh điều động nội bộ theo quy định, khi bán hàng cơ sở lập hóa đơn theo quy định. Với trường hợp này                                                              

(Điểm b khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC)

 

PHÒNG KẾ TOÁN - CÔNG TY TNHH NHAN VAN LUAT

 

 

 



ý kiến khách hàng

Tôi rất hài lòng với chất lượng dịch vụ, của công ty bạn !

- Mr.Dư - Công ty Huy Đạt

hỗ trợ trực tuyến

Phòng Tư Vấn Kế Toán

tư vấn
“ Mr.Nhân ”
093995 3399
luatketoannv@gmail.com
tư vấn tư vấn

Phòng Tư Vấn Doanh Nghiệp

tư vấn
“ Mr.Nhân”
09 399 5 3399
luatketoannv@gmail.com
tư vấn tư vấn



CÔNG TY TNHH NHÂN VĂN LUẬT

Địa chỉ: 7A/43/75 Thành Thái, P14, quận 10, TPHCM

    Điện thoại: 093995 3399 (Giảng viên, ThS Luật, Luật sư Mr. Nhân) 

       Email:   luatketoannv@gmail.com    or    luatsu@luatketoannv.com  

Web:  luatketoannv.com   


093 995 3399